Đây là các tuyến xe buýt đi qua trục chính, có lộ trình đi qua bến xe, bệnh viện đáp ứng nhu cầu đi lại của người dân; đồng thời, hoạt động của các tuyến này bảo đảm phù hợp các tiêu chí quy định tạm thời đối với hoạt động vận tải hành khách đường bộ của Bộ Giao thông vận tải.
Cụ thể, đối với 5 tuyến xe buýt có trợ giá gồm: Tuyến số 14 (Bến xe Miền Đông - 3/2 - Bến xe Miền Tây); tuyến số 20 (Bến Thành - Nhà Bè); tuyến số 27 (Bến xe buýt Sài Gòn - Âu Cơ - Bến xe An Sương); tuyến số 29 (Phà Cát Lái - Chợ nông sản Thủ Đức); tuyến số 141 (Khu du lịch BCR - Long Trường - Khu chế xuất Linh Trung II) hoạt động 60 chuyến mỗi ngày.
3 tuyến xe buýt có trợ giá còn lại, gồm: Tuyến số 65 (Bến Thành - Cách mạng Tháng 8 - Bến xe An Sương); tuyến số 74 (Bến xe An Sương - Bến xe Củ Chi) và tuyến số 79 (Bến xe Củ Chi - Đền Bến Dược) hoạt động 54 chuyến mỗi ngày.
Trước đó, vào ngày 5/10, Sở Giao thông vận tải thành phố đã cho phép 4 tuyến xe buýt 77, 90, 127, 128 hoạt động trên địa bàn huyện Cần Giờ, bảo đảm đáp ứng tiêu chí về phòng, chống dịch bệnh Covid-19 trên địa bàn TP Hồ Chí Minh.