Hỏi & Đáp

NDO - Bạn đọc:
0:00 / 0:00
0:00

Tôi được biết theo quy định, thí sinh trúng tuyển đại học vẫn cần phải đăng ký nguyện vọng xét tuyển nếu chọn ngành Giáo dục mầm non. Xin hỏi Thời Nay thông tin này chính xác không? (Trần Lệ Tú, Sầm Sơn, Thanh Hóa).

Thời Nay:

Bộ Giáo dục và Đào tạo vừa công bố ngưỡng bảo đảm chất lượng đầu vào (còn gọi là điểm sàn) đối với nhóm ngành đào tạo giáo viên trình độ đại học, ngành giáo dục mầm non trình độ cao đẳng và nhóm ngành sức khỏe có cấp chứng chỉ hành nghề trình độ đại học năm 2022. Đây là năm đầu tiên thí sinh phải đăng ký tất cả nguyện vọng xét tuyển (bao gồm cả phương thức xét tuyển theo hình thức sử dụng kết quả thi tốt nghiệp THPT và các phương thức khác) theo hình thức trực tuyến trên hệ thống hỗ trợ tuyển sinh chung hoặc trên Cổng dịch vụ công quốc gia.

Theo quy định, từ nay tới 17 giờ ngày 20/8 là khoảng thời gian thí sinh đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học, cao đẳng ngành Giáo dục mầm non năm 2022.

Trước thực tế có nhiều thí sinh đã được trường thông báo đủ điều kiện trúng tuyển bằng các phương thức xét tuyển không sử dụng kết quả kỳ thi tốt nghiệp THPT nghĩ rằng không phải đăng ký nguyện vọng xét tuyển lên hệ thống chung nữa, Bộ Giáo dục và Đào tạo khẳng định: Dù thí sinh đã trúng tuyển theo những phương thức xét tuyển sớm của các trường đại học (như xét tuyển bằng học bạ, thi đánh giá năng lực), vẫn phải đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học trên hệ thống chung, cụ thể là qua hệ thống hỗ trợ tuyển sinh https://thisinh.thithptquocgia.edu.vn hoặc Cổng dịch vụ công quốc gia https://xacthuc.dichvucong.gov.vn.

Nếu thí sinh không đăng ký trên hệ thống này, thì coi như từ chối cơ hội trúng tuyển. Điều này đã được quy định rõ tại khoản 2, Điều 19, Thông tư số 08/2022/ TT-BGDĐT ban hành Quy chế tuyển sinh đại học, tuyển sinh cao đẳng ngành Giáo dục mầm non.